
Kiambatisho Na. 1 

UTARATIBU UTAKAOFUATWA NA WAKUSANYAJI MAZAO (AGGREGATORS) 
KWENYE NGAZI YA MKOA PAMOJA NA WAKULIMA WAKUBWA AMBAO 
WATARUHUSIWA  KUPELEKA MAZAO GHALA KUU KAMA WAWEKA MALI 
KATIKA MFUMO WA MAUZO WA STAKABADHI GHALANI NA MINADA YA 
KIDIJITALI KWA MWAKA 2025. 

i. Katika kuhakikisha  mfumo wa stakabadhi ghalani unatekelezwa kwa ufanisi 
na kwa uharaka, katika mwaka huu wa 2025, Mamlaka ya udhibiti wa 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko itawatambua wakusanya mazao 
(Aggregators) pamoja, wakulima wakubwa, vituo vya kukusanyia mazao vya 
wakusanya mazao  na kuwapatia usajili kwa mujibu wa Sheria ya Usalama 
wa Chakula ya Mwaka 1991 Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na 
Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009 katika Kifungu 
cha 4(2)(e), (i). 
Wakusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na wakulima wakubwa 
watatakiwa kupata usajili wa Mamlaka (COPRA) na kufuata taratibu 
zilizowekwa katika kiambatisho hiki. Usajili utafanyika kwa njia ya mtandao 
kupitia kiunganishi cha https://asds.kilimo.go.tz/register     

ii. Wakusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na wakulima wakubwa nao 
watakuwa waweka mali ghalani kama ilivyo wakulima waliokusanya kupitia 
vyama vya ushirika. 
 

1.1 Ukusanyaji wa Mazao  
i. Mkusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na Mkulima mkubwa atatakiwa 

kuwa na sehemu ya kukusanyia mazao inayotambulika na Mamlaka au 
kununulia mazao yake katika vituo vya ukusanyaji vya Halmashauri.  

ii. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kununua mazao kutoka kwa 
mkulima kwa bei isiyopungua bei elekezi iliyowekwa na Mamlaka 
(COPRA). Iwapo Mkusanyaji mazao atanunua mazao kwa bei chini ya bei 
elekezi atafutiwa usajili wake na hivyo hataruhusiwa kufanya biashara ya 
mazao ya nafaka na mazao mchanganyiko.  

Angalizo: bei hii itakua inatangazwa kila wiki na Mamlaka ya udhibiti wa 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko. 

iii. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kumuonyesha mkulima 
anayenunua kwake mazao cheti cha usajili wa COPRA kikiwa na namba ya 
usajili.  

iv. Kwa ajili ya utambulisho mkulima anayeuza mazao yake kwa wakusanyaji 
mazao (Aggregators) atatakiwa kunakili namba ya usajili wa COPRA ya 

https://asds.kilimo.go.tz/register


anayemuuzia mazao yake pamoja na taarifa za manunuzi na kuwa tayari 
kuiwasilisha pale inapohitajika na Mamlaka.  

v. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kuweka kumbukumbu ya 
mkulima aliyemuuzia ikiwa na taarifa ya jina la mkulima na kiasi 
alichomuuzia, tarehe na bei aliyonunulia na ataiwasilisha kwa Mamlaka 
kabla ya kupeleka mazao yake katika ghala kuu.  

vi. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kuhakikisha mazao aliyonunua 
yako katika hali ya usafi na ubora na yamefungwa katika viroba maalumu 
na nyenye ubora  vya kilo 50 kabla ya kusafirisha Kwenda kwenye ghala 
kuu.  

vii. Mkusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na mkulima mkubwa mara 
atakapo fikisha mazao yake katika ghala kuu atatakiwa kufuata taratibu 
zilizowekwa kwenye Maboresho ya Mwongozo wa biashara Toleo 3-2025  
wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya na ufuta . Aidha kwa 
mkusanyaji mazao au Mkulima mkubwa mwenye ghala lililosajiliwa na Bodi 
ya Stakabadhi ya ghala atatumia ghala lake kwa utaratibu ulioainishwa 
katika Maboresho ya Mwongozo wa biashara Toleo 3-2025  wa mazao 
ya choroko, dengu, mbaazi, soya na ufuta, Hii ni pamoja na kuweka   
mtambo wa kusafishia mazao kama ilivyoainishwa katika Maboresho ya 
Mwongozo wa biashara Toleo 3 -2025 wa mazao ya choroko, dengu, 
mbaazi, soya na ufuta.  

viii. Hati ya madai ya malipo baada ya mnada itatolewa na TMX, na malipo yote 
yatafanyika katika akaunti maalum ya TMX, na baada ya malipo TMX 
watafanya malipo kwa Kwenda kwa Wakusanyaji mazao (Aggregators)/ 
Wakulima wakubwa Pamoja na Taasisi na wadau wote waliopo katika 
mjengeko wa Tozo. 

ix. Mkusanyaji mazao (Aggregator) au Mkulima mkubwa atakayetumia ghala 
lake lililosajiliwa kutokana na utaratibu ulioainishwa katika 1.1 (vii) atatakiwa 
kuandaa katalogi chini ya uangalizi wa maafisa wa COPRA, na WRRB na 
baada ya mauzo atapokea fedha zake kutoka Soko la bidhaa la TMX.  

x. Baada ya mnada kufanyika, wakusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na 
wakulima wakubwa wanaweza kukubali au kukataa bei ya mnada. 
 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

xi. Mjengeko wa Tozo 

        Jedwali Na. 1. Mjengeko wa Tozo kwa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya na 
Choroko na ufuta ; 

Na.   

Aina ya tozo 
 

Mlipaji wa tozo kwa kila kilo 

 

Mkulima   

 

Mnunuzi 

1.  Mtunza Ghala      00 38 

2. Dhamana ya Utunzaji Mazao 
Ghalani 

    00 05 

3.  Usafirishaji      00 100 

4.       00 05 

5. Usimamizi Mkoa     00 02 

6. Usimamizi Wilaya     00 02 

7. Vifungashio     00 20 

8. Maendeleo ya zao      00 30 

9. CESS ya Halmashauri     00  3% 

Jumla ya tozo 
 

202 + 3% CESS 

Gharama ya 
– COPRA. Gharama hizi 

zitalipwa na mnunuzi kabla ya kuchukua mzigo ghalani. 
 

1.2 Taratibu za kufuata ili kukidhi vigezo vya kuwa mkusanyaji mazao 
(Aggregators) au Mkulima wakubwa chini ya Maboresho ya Mwongozo 
wa biashara Toleo 3-2025  wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya 
na ufuta. 
 

i. Kuwa na leseni ya biashara 

ii. Kusajiliwa COPRA kama Maboresho ya Mwongozo wa biashara Toleo 3-
2025  wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa kufuata 
taratibu zote za usajili ikiwemo kueleza eneo ambalo atanunua mazao yake.  

Usafirishajizitalipwa moja kwa moja kwa wakusanyaji mazao/wakulima wakubwa
ambao watakua wamepewa usajili na utambuzi naMamlaka

Gharama za usimamizi wa mauzo



Mkusanyaji mazao (Aggregators) au Mkulima mkubwa atafutiwa usajili na 
Mamlaka ya udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko  iwapo 
atashindwa kufuata taratibu zilizowekwa katika Maboresho ya Mwongozo 
wa biashara Toleo 3-2025  wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya 
na ufuta pamoja na kiambatisho hiki na hivyo hataruhusiwa kufanya 
biashara katika mazao ya nafaka na mazao mchanganyiko.  
 

Kiambatisho hiki kimetolewa na; 

 
 

  
Irene Madeje Mlola 

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka 

na Mazao Mchanganyiko 

 

 

 

 

_________________ 

Godfrey Malekano 

Afisa Mtendaji Mkuu 

Soko la Bidhaa Tanzania 

                                                                                                                                                                 
Asangye N. Bangu 

Mkurugenzi Mtendaji 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 

za Ghala 

 

 

 

Tarehe ya kutolewa kwa Kiambatisho hiki… …………........................ 
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